पुणे
NEET-UG 2026 paper leak case update नीट पेपर फुटी प्रकरणी पुण्यातील एका महाविद्यालयातील प्राध्यापिकेला सीबीआई ने अटक केली.आतापर्यंत सीबीआई ने दोन प्राध्यापकांना अटक केली आहे.
परीक्षेतील जीवशास्त्र (Biology) विषयाचे प्रश्न फुटण्याचा जो मूळ स्रोत होता, अशा आणखी एका सूत्रधाराची ओळख CBI ने पटवली आहे.
या प्रकरणातील आणखी एक प्रमुख आरोपी, मनीषा गुरुनाथ मांढरे (पुणे, महाराष्ट्र येथील वरिष्ठ वनस्पतीशास्त्र शिक्षिका), हिला CBI ने सखोल चौकशीनंतर दिल्ली येथे अटक केली आहे. ती NEET-UG 2026 परीक्षा प्रक्रियेत सहभागी होती आणि NTA कडून तिची ‘तज्ज्ञ’ (Expert) म्हणून नियुक्ती करण्यात आली होती.
तिला वनस्पतीशास्त्र (Botany) आणि प्राणीशास्त्र (Zoology) या विषयांच्या प्रश्नपत्रिकांपर्यंत पूर्णपणे पोहोच (access) उपलब्ध होता. एप्रिल 2026 दरम्यान, तिने पुण्याच्या मनीषा वाघमारे (जिच्यावर यापूर्वीच १४-०५-२६ रोजी अटक झाली आहे) हिच्या माध्यमातून NEET परीक्षेच्या संभाव्य उमेदवारांना संघटित केले आणि आपल्या पुणे येथील निवासस्थानी या विद्यार्थ्यांसाठी विशेष शिकवणी वर्ग (coaching classes) घेतले.
या वर्गांदरम्यान, तिने वनस्पतीशास्त्र आणि प्राणीशास्त्र विषयातील विविध प्रश्नांचे स्पष्टीकरण दिले व ते प्रश्न उघड केले; तसेच विद्यार्थ्यांना ते प्रश्न त्यांच्या वहीत लिहून घेण्यास आणि पाठ्यपुस्तकांमध्ये खुणा करून ठेवण्यास सांगितले.
यातील बहुतांश प्रश्न 3 मे 2026 रोजी आयोजित करण्यात आलेल्या NEET-UG 2026 परीक्षेच्या प्रत्यक्ष प्रश्नपत्रिकेशी तंतोतंत जुळले.
गेल्या 24 तासांत, CBI ने देशभरातील 6 ठिकाणी झडत्या घेतल्या असून, त्यातून अनेक गुन्ह्याशी संबंधित कागदपत्रे, लॅपटॉप, बँक खात्यांचे तपशील (statements) आणि मोबाईल फोन जप्त केले आहेत. जप्त करण्यात आलेल्या या वस्तूंचे सविस्तर विश्लेषण करण्याचे काम सध्या सुरू आहे.
या प्रकरणात आतापर्यंत दिल्ली, जयपूर, गुरुग्राम, नाशिक, पुणे आणि अहिल्यानगर येथून एकूण 09 आरोपींना अटक करण्यात आली आहे. यापैकी 05 आरोपींना यापूर्वीच न्यायालयासमोर हजर करण्यात आले असून, सखोल चौकशीसाठी त्यांना 7 दिवसांच्या पोलीस कोठडीत (रिमांडवर) पाठवण्यात आले आहे.
काल अटक करण्यात आलेल्या अन्य 02 आरोपींना पुणे येथील न्यायालयासमोर हजर करण्यात आले आणि ‘ट्रान्झिट रिमांड’ (Transit Remand) घेतल्यानंतर त्यांना दिल्लीला हलवण्यात आले. त्यांना आता दिल्ली येथील न्यायालयासमोर हजर केले जात आहे.